Strong Verbs

að bíða - to wait

Active Voice Indicative Subjunctive Imperative
Present Past Present Past
ég bíð beið bíði biði
þú bíður beiðst bíðir biðir bíð
hann/hún/það bíður beið bíði biði
við bíðum biðum bíðum biðum —-
þið bíðið biðuð bíðið biðuð bíðið
þeir/þær/þau bíða biðu bíði biðu
Present Participle bíðandi
Past Participle beðið

að fá - to get

Active Voice Indicative Subjunctive Imperative
Present Past Present Past
ég fékk fái fengi
þú færð fékkst fáir fengir
hann/hún/það fær fékk fái fengi
við fáum fengum fáum fengjum —-
þið fáið fenguð fáið fengjuð fáið
þeir/þær/þau fengu fái fengju
Present Participle fáandi
Past Participle fengið

að fara - to go

Active Voice Indicative Subjunctive Imperative
Present Past Present Past
ég fer fór fari færi
þú ferð fórst farir færir far
hann/hún/það fer fór fari færi
við förum fórum förum færum —-
þið farið fóruð farið færuð farið
þeir/þær/þau fara fóru fari færu
Present Participle farandi
Past Participle farið

að finna - to find

Active Voice Indicative Subjunctive Imperative
Present Past Present Past
ég finn fann finni fyndi
þú finnur fannst finnir fyndir finn
hann/hún/það finnur fann finni fyndi
við finnum fundum finnum fyndum -
þið finnið funduð finnið fynduð finnið
þeir/þær/þau finna fundu finni fyndu
Present Participle finnandi
Past Participle fundið
Infinitive að finna
Middle Voice Indicative Subjunctive Imperative
Present Past Present Past
ég finnst fannst finnist fyndist
þú finnst fannst finnist fyndist
hann/hún/það finnst fannst finnist fyndist
við finnumst fundumst finnumst fyndumst -
þið finnist fundust finnist fyndust finnist
þeir/þær/þau finnast fundust finnist fyndust
Past Participle fundist
Infinitive að finnast

að gefa [+ dat. + acc.] - give [sth. to sb.]

Active Voice Indicative Subjunctive Imperative
Present Past Present Past
ég gef gaf gefi gæfi
þú gefur gafst gefir gæfir gef
hann/hún/það gefur gaf gefi gæfi
við gefum gáfum gefum gæfum —-
þið gefið gáfuð gefið gæfuð gefið
þeir/þær/þau gefa gáfu gefi gæfu
Present Participle gefandi
Past Participle gefið

að geta - can, to be able to

Active Voice Indicative Subjunctive Imperative
Present Past Present Past
ég get gat geti gæti
þú getur gast getir gætir get
hann/hún/það getur gat geti gæti
við getum gátum getum gætum —-
þið getið gátuð getið gætuð getið
þeir/þær/þau geta gátu geti gætu
Present Participle getandi
Past Participle getið/getað

að koma - to come

Active Voice Indicative Subjunctive Imperative
Present Past Present Past
ég kem kom komi kæmi
þú kemur komst komir kæmir kom
hann/hún/það kemur kom komi kæmi
við komum komum komum kæmum —-
þið komið komuð komið kæmuð komið
þeir/þær/þau koma komu komi kæmu
Present Participle komandi
Past Participle komið

að sofa - to sleep

Active Voice Indicative Subjunctive Imperative
Present Past Present Past
ég sef svaf sofi svæfi
þú sefur svafst sofir svæfir sof
hann/hún/það sefur svaf sofi svæfi
við sofum sváfum sofum svæfum —-
þið sofið sváfuð sofið svæfuð sofið
þeir/þær/þau sofa sváfu sofi svæfu
Present Participle sofandi
Past Participle sofið

að vera - to be

Active Voice Indicative Subjunctive Imperative
Present Past Present Past
ég er var væri
þú ert varst sért værir ver
hann/hún/það er var væri
við erum vorum séum værum —-
þið eruð voruð séuð væruð verið
þeir/þær/þau eru voru séu væru
Present Participle verandi
Past Participle verið

að verða - to have to, become, turn, will be

Active Voice Indicative Subjunctive Imperative
Present Past Present Past
ég verð varð verði yrði
þú verður varðst verðir yrðir verð
hann/hún/það verður varð verði yrði
við verðum urðum verðum yrðum —-
þið verðið urðuð verðið yrðuð verðið
þeir/þær/þau verða urðu verði yrðu
Present Participle verðandi
Past Participle orðið
Unless otherwise stated, the content of this page is licensed under Creative Commons Attribution-ShareAlike 3.0 License