Irregular Verbs

Present Tense Indicative of Irregular Verbs

að eiga - to own, have

Active Voice Indicative Subjunctive Imperative
Present Past Present Past
ég á átti eigi ætti
þú átt áttir eigir ættir eig
hann/hún/það á átti eigi ætti
við eigum áttum eigum ættum —-
þið eigið áttuð eigið ættuð eigið
þeir/þær/þau eiga áttu eigi ættu
Present Participle eigandi
Past Participle átt

að gera - to do, make

Active Voice Indicative Subjunctive Imperative
Present Past Present Past
ég geri gerði geri gerði
þú gerir gerðir gerir gerðir ger
hann/hún/það gerir gerði geri gerði
við gerum gerðum gerum gerðum —-
þið gerið gerðuð gerið gerðuð gerið
þeir/þær/þau gera gerðu geri gerðu
Present Participle gerandi
Past Participle gert
Infinitive að gera
Middle Voice Indicative Subjunctive
Present Past Present Past
ég gerist gerðist gerist gerðist
þú gerist gerðist gerist gerðist
hann/hún/það gerist gerðist gerist gerðist
við gerumst gerðumst gerumst gerðumst
þið gerist gerðust gerist gerðust
þeir/þær/þau gerast gerðust gerist gerðust
Past Participle gerst
Infinitive að gerast

að hafa - to have

Active Voice Indicative Subjunctive Imperative
Present Past Present Past
ég hef hafði hafi hefði
þú hefur hafðir hafir hefðir haf
hann/hún/það hefur hafði hafi hefði
við höfum höfðum höfum hefðum —-
þið hafið höfðuð hafið hefðuð hafið
þeir/þær/þau hafa höfðu hafi hefðu
Present Participle hafandi
Past Participle haft

að kaupa - to buy

Active Voice Indicative Subjunctive Imperative
Present Past Present Past
ég kaupi keypti kaupi keypti
þú kaupir keyptir kaupir keyptir kaup
hann/hún/það kaupir keypti kaupi keypti
við kaupum keyptum kaupum keyptum —-
þið kaupið keyptuð kaupið keyptuð kaupið
þeir/þær/þau kaupa keyptu kaupi keyptu
Present Participle kaupandi
Past Participle keypt

að kunna [að …] - to know [how to do sth.]

Active Voice Indicative Subjunctive
Present Past Present Past
ég kann kunni kunni kynni
þú kannt kunnir kunnir kynnir
hann/hún/það kann kunni kunni kynni
við kunnum kunnum kunnum kynnum
þið kunnið kunnuð kunnið kynnuð
þeir/þær/þau kunna kunnu kunni kynnu
Present Participle kunnandi
Past Participle kunnað

að mega - may, be allowed to, have to

Active Voice Indicative Subjunctive
Present Past Present Past
ég mátti megi mætti
þú mátt máttir megir mættir
hann/hún/það mátti megi mætti
við megum máttum megum mættum
þið megið máttuð megið mættuð
þeir/þær/þau mega máttu megi mættu
Present Participle megandi
Past Participle mátt

að ná - to get, reach

Active Voice Indicative Subjunctive Imperative
Present Past Present Past
ég náði nái næði
þú nærð náðir náir næðir
hann/hún/það nær náði nái næði
við náum náðum náum næðum —-
þið náið náðuð náið næðuð náið
þeir/þær/þau náðu nái næðu
Present Participle náandi
Past Participle náð

að sjá - to see

Active Voice Indicative Subjunctive Imperative
Present Past Present Past
ég sjái sæi
þú sérð sást sjáir sæir sjá
hann/hún/það sér sjái sæi
við sjáum sáum sjáum sæjum -
þið sjáið sáuð sjáið sæjuð sjáið
þeir/þær/þau sjá sáu sjái sæju
Present Participle sjáandi
Past Participle séð
Infinitive að sjá
Middle Voice Indicative Subjunctive Imperative
Present Past Present Past
ég sést sást sjáist sæist
þú sést sást sjáist sæist
hann/hún/það sést sást sjáist sæist
við sjáumst sáumst sjáumst sæjumst -
þið sjáist sáust sjáist sæjust sjáist
þeir/þær/þau sjást sáust sjáist sæjust
Past Participle sést
Infinitive að sjást

að vilja - to want

Active Voice Indicative Subjunctive
Present Past Present Past
ég vil vildi vilji vildi
þú vilt vildir viljir vildir
hann/hún/það vill vildi vilji vildi
við viljum vildum viljum vildum
þið viljið vilduð viljið vilduð
þeir/þær/þau vilja vildu vilji vildu
Present Participle viljandi
Past Participle viljað

að vita - to know [something]

Active Voice Indicative Subjunctive Imperative
Present Past Present Past
ég veit vissi viti vissi
þú veist vissir vitir vissir vit
hann/hún/það veit vissi viti vissi
við vitum vissum vitum vissum
þið vitið vissuð vitið vissuð vitið
þeir/þær/þau vita vissu viti vissu
Present Participle vitandi
Past Participle vitað

að þurfa - to need, have to

Active Voice Indicative Subjunctive
Present Past Present Past
ég þarf þurfti þurfi þyrfti
þú þarft þurftir þurfir þyrftir
hann/hún/það þarf þurfti þurfi þyrfti
við þurfum þurftum þurfum þyrftum
þið þurfið þurftuð þurfið þyrftuð
þeir/þær/þau þurfa þurftu þurfi þyrftu
Present Participle þurfandi
Past Participle þurft
Unless otherwise stated, the content of this page is licensed under Creative Commons Attribution-ShareAlike 3.0 License